Pages: [1]   Go Down
Print
Author Topic: ช่วยด้วยครับ ทำ PICKit2 แล้วยังใช้งานไม่ได้  (Read 21466 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
AaotoatN
Jr. Member
**

« on: November 29, 2011, 12:17:20 PM »

สวัสดีครับ ผมทำ PICKIT2 เสร็จแล้ว
ตัว IC PIC18F2550 ก็โปรแกรมแล้ว
พอประกอบแล้ว
เสียบกับ Notebook มันไม่เห็นฟ้องหาไดรเวอร์หรือ อะไรเลยครับ
นิ่งสนิทเลย มีแค่ไฟ LED Power ติดดวงเดียวเองครับ
ใช้ MPLAB หรือ PICkit2 ก็ Connect ไม่ได้
และตัว IC ก็อุ่นๆๆนิดหน่อยครับ

ผมก็เช็ครายละเอียดดูแล้วนะครับ อุปกร์ก็ลงถูกต้อง
ลายทองแดงก็ไม่น่าจะช๊อดกันครับ
และผมก็ลองเช็คตาม
http://www.thaimicrotron.com/PROPIC/USB1/PICkit2Checker.htm
แต่ก็ยังไม่มีอะไรตอบสนองเลยครับ
วัด Vdd จุดที่สองยังไม่ได้ เลยครับ
ใครเคยเจออาการคล้ายๆกัน แบบนี้ ช่วยแนะนำด้วยครับ

ขอบคุณครับ
gundam
Global Moderator
Hero Member

« Reply #1 on: November 29, 2011, 09:10:44 PM »

ในรายละเอียดคุณไม่ได้บอกว่า HEX ไฟล์ที่โปรแกรมนำมาจากไหน   ปกติแล้วจะอยู่ในโฟลเดอร์
C:\Program Files\Microchip\PICkit 2 v2\PK2Vxxxxx.hex

ปกติแล้ว PIC18F2550 จะเย็นไม่มีอาการอุ่นครับ ตรงนี้เหมือน Hardware จะผิดปกติ
แล้วใน http://www.thaimicrotron.com/PROPIC/USB1/PICkit2Checker.htm ก็ให้รายละเอียดมากพอสมควร
ในหน้านั้นลองดูตรงนี้อีกที ครับ
   - การตรวจสอบด้วยสายตาเบื้องต้น โดยการตรวจอุปกรณ์ว่ามีค่าถูกต้อง ตามต่ำแหน่งหรือเปล่า    
     - ตรวจสอบ U1 IC เอาหัวลงนะครับ    
     - Transistor ต่อถูกชนิดหรือเปล่า ถูกด้านหรือไม ่โดยเฉพาะ Q3 การจัดขาจะต่างกันกับตัวอื่นๆ    
     - อุปกรณ์ประเภทมีขั้วเช่น คอนเดนเซอร์ , ไดโอดต่อถูกขั้วหรือไม่    
     - ลองพลิกดูด้าน PCB จุดบัดกรีช๊อดกันหรือไม่ ลองใช้เหล็กปลายแหลมขูดๆ ดู เพื่อให้แน่ใจ    

แล้วได้อุปกรณ์มาตรงหรือเปล่าครับ ได้ดัดแปลงอะไรหรือไม่ครับ
VDD TGT ที่จุด 2 ยังทดสอบไม่ได้ครับ ถ้ายังติดต่อกับ PC ไม่ได้

MicroX
Full Member

Senior

Email
« Reply #2 on: November 30, 2011, 01:38:56 AM »

คุณ AaotoatN ใช้อะไรโปรแกรมครับ บ้างที่อาจเป็นที่ fuse bit ก็ได้ครับ
หากใช้พวก PICKit2 ด้วยกันก็ไม่น่าจะเป็นปัญหาอะไร เพราะมันจะเป็น default ของมัน
หากใช้โปรแกรมอื่น ต้องดูด้วยว่ามัน set ถูกหรือเปล่า ลองดูกระทู้คล้ายๆ นี้
http://www.thaimicrotron.com/webboard2/index.php?topic=18.msg45#msg45

AaotoatN
Jr. Member
**

« Reply #3 on: December 01, 2011, 02:53:01 AM »

สวัสดีครับพี่ๆ ตอนนี้ PICKIT2 ของผมติดต่อกับ PC ได้แล้วครับ
พอดีไล่ไปไล่มา ตะกั่วบัดกรีดันติดกัน
ช๊อตขา C2 เลยครับ แต่ตอนนี้ สามารถเข้าโปรแกรม PICKIT2ได้แล้ว
และผมลองใช้ Program ช่วยทดสอบ
วัด VDD VPP PGC PGD ได้แล้วครับ
และเวลา ติ๊กถูกที่ VDD PICKIT2 ON  LED สีแดง(Target) ก็จะติดครับ
แต่ผมเจอปัญหาต่อมาคือ ไม่สามรถโปรแกรมได้ครับ  
โดยผมลองต่อ PICKIT2 เข้ากับ TEXTTOOLS  และลองโปรแกรม PIC18F2550  อีกตัวนึง (พอดีซื้อไว้เป็นอะไหล่)
โดยเลือก C:\Program Files\Microchip\PICkit 2 v2\PK2Vxxxxx.hex มาโปรแกรม แต่มัน Program fail ครับ
ลองโปรแกรมกับ MPLAB ก็เป็นเหมือนกันครับ   มันฟ้องว่า Configuration not blank อะครับ
และบางทีก็ ขึ้นว่า  Device not detected ด้วยครับ
ใครเคยเจอปัญหานี้หรือมีข้อเสนอแนะ ช่วยแนะนำด้วยนะครับ
ผมได้แบบรูปภาพ errors ต่างๆตามด้านล่างนี้ครับ

ขอบคุณครับ

ADMIN: ขอย่อภาพหน่อยนะครับ
« Last Edit: December 02, 2011, 03:07:02 PM by admin » Logged
AaotoatN
Jr. Member
**

« Reply #4 on: December 01, 2011, 12:25:31 PM »

เพิ่มเติมครับ
วันนี้ผมลองใช้ PICKIT2 ต่อตามวงจร
http://www.thaimicrotron.com/PROPIC/USB1/DEV_DEMO28.htm
สามารถ โปรแกรม และสั่งงานเป็นไฟกระพริบได้แล้วครับ
Erease, Check blank,Program ได้สำเร็จแล้วครับ
ทำให้ผมคิดว่า Text tools ของผมมีปัญหาแน่นอน  มีวิธีเช็คมั๊ยครับ  เท่าที่ลองเช็คดู สายแพรก็เข้าตรง และต่อกันติด ทุกเส้น

ปล.ขออภัยนะครับลืมปรับขนาดรูปก่อนหน้านี้ อาจทำให้ดูรก รก ๆไปหน่อยอะครับ
ขอบคุณครับ
 Grin

MicroX
Full Member

Senior

Email
« Reply #5 on: December 02, 2011, 03:56:22 AM »

ขอโทษทีที่ตอบช้า ไปช่วยพวกพี่ๆ เค้าทำความสะอาดบ้านหลังน้ำลดนะครับ

โปรแกรมได้อย่างนี้ก็แสดงว่า PICKit2 ของคุณก็เสร็จสมบูรณ์แล้วซิครับ
หลักการก็คล้ายๆกันบน Text tools ส่วนมากที่ไม่ work เพราะจุดบัดกรีไม่ดี หรือไม่ก็ช๊อดกันครับ
ให้ใช้เหล็กปลายแหลมไล่ขูดๆ ส่วนที่ลายปริ้นใกล้ๆ กัน อย่างที่เห็นในกระทู้นี้
http://www.thaimicrotron.com/webboard2/index.php?topic=231.msg746#msg746

« Last Edit: December 02, 2011, 03:57:33 AM by Microx » Logged
AaotoatN
Jr. Member
**

« Reply #6 on: December 02, 2011, 12:05:01 PM »

สวัสดีครับพี่ๆๆ
วันนี้เข้ามาอัฟเดทครับ ตอนนี้ทั้ง PICKIT2 และ Text tools ที่ผมทำขึ้นเอง ใช้ได้ทั้งสองชิ้น 100% แล้วครับ
Text tool ที่มีปัญหาเกิดตรงจุดเดียวกันเลนครับ
แต่ของผมไม่ได้ช๊อตครับแต่ ลายทองแดงมันขาด มองเผินๆๆจะติดกันแต่ถ้าเอามิเตอร์วัด x10k ยังไม่ขึ้นเลยครับ
ทำให้ไม่มีไฟ ไปที่ขา MCLR ของ MCU ก็เลยโปรแกรมไม่ได้ครับ
การแก้ไขเลยใช้สายไฟบัดกรีจั๊มกันเลย  ทดลองทั้ง 40 pin PIC18F4520
28 Pin PIC18F2550  work  ครับเบอร์อื่นๆๆยังไม่ได้ลองแต่คาดว่าคงไม่มีปัญหาอะไร

ตอนนี้ก็มีเครื่องโปรแกรมแล้ว เดี่ยวต่อไปจะเริ่มสร้างProject อิอิอิ ยังไงพี่ๆช่วยให้คำปรึกษาด้วยนะครับ
และขอบคุณที่ให้คำแนะนำมากครับ

ตอนนี้ภูมิใจมาก สร้างเครื่องโปรแกรมเองและทำงานได้ครับ

Grin
admin
ผู้ดูแลระบบ
Administrator
Full Member

ผู้ดูแลระบบ

« Reply #7 on: December 02, 2011, 03:10:45 PM »

เป็นจุดเริ่มต้นที่ดีครับ สามารถแก้ปัญหาได้ และจะสะสมประสบการณ์ไปเรื่อยๆ
อย่างนี้อาจารย์ท่านถึง อยากให้ทำเองครับ

หนทางอีกยาวไกล แต่สำคัญที่ก้าวแรกครับ

tandy
Jr. Member
**

« Reply #8 on: December 03, 2011, 08:19:19 AM »

ในที่สุดก็สำเร็จจนได้นะค่ะ
PICKit2 นี่ไม่ได้ทำเพราะรับช่วงต่อ มาจากรุ่นพี่
เห็นฝีมือคุณ AaotoatN สงสัยจะเป็นดาวรุ่งดวงใหม่
เก่งแล้วอย่าลืม มาช่วยน้องๆ ด้วยนะค่ะ

AaotoatN
Jr. Member
**

« Reply #9 on: December 03, 2011, 10:02:29 PM »

ตอนนี้ยังพึ่งเริ่มหัดเดินในวงการนี้เองครับพพี่ๆ แต่ยังไงจะพยายามเรียนรู้เรื่อยๆครับ ถ้าทำอะไรใหม่ๆได้จะนำมาแชร์ครับ
แต่ช่วงนี้อาจจะเข้ามาเล่น webboard นานๆทีนะครับ Project ที่คิดว่าจะทำอาจจะนานหน่อยกว่าจะเสร็จ
พอดีตอนนี้มหาลัยเริ่มเปิดเทอมแล้ว แต่ยังไงเดี่ยวจะเข้ามาดูเรื่อยๆนะครับ
 Grin
elecgolf
มาใหม่
*

Email
« Reply #10 on: May 24, 2012, 01:09:22 PM »

ยังแก้ปัญหาไม่ได้ครับ เช็คทุกอย่างแล้วว่าต่อไม่ผิด ขอคำแนะนำหน่อยครับ

* PIC.jpg (84.67 KB, 392x480 - viewed 1577 times.)
MicroX
Full Member

Senior

Email
« Reply #11 on: May 24, 2012, 07:57:33 PM »

จากรูปหากเครื่องโปรแกรมสามารถตรวจสอบ ว่าเป็น PIC เบอร์ 16F648A
ก็แสดงว่าเครื่องทำงานได้ในระดับหนึ่งแล้ว ก็คืออ่านได้ เครื่องโปรแกรมโชว์ Programs Memory address 0x000000
แสดงว่า โปรแกรมไม่ได้
- อาจเป็นเพราะแรงดันไฟสูงไม่ถึง อาจจะเป็นเพราะค่า L1 ไม่ถูกต้อง หรือวงจรไฟสูง ไม่ทำงาน ลองดูในเพจ
http://www.thaimicrotron.com/PROPIC/USB1/PICkit2Checker.htm
หัวข้อ 2). ตรวจสอบ VPP (12V) อีกทีหนึ่ง

- คุณไม่ได้บอกว่าบอร์ด target เป็นอะไร โปรโตบอร์ด,บอร์ดสำเร็จรูป, Texttools
เลยวิเคราะห์ต่อไม่ได้ แต่อาการแบบนี้ คล้ายกับการต่อสายไม่แน่น หรือก็ IC เสียครับ
« Last Edit: May 24, 2012, 08:40:47 PM by Microx » Logged
gundam
Hero Member

« Reply #12 on: May 25, 2012, 11:21:19 PM »

มีรูปด้วยเหรอ ทำไมผมมองไม่เห็นรูปหละ
Pages: [1]   Go Up
Print

Jump to: